Lord Ganesha’s Miracle: The 700-Year-Old Statue Amidst Mount Bromo’s Majesty येथे धगधगत्या ज्वालामुखीवर भगवान गणेश विराजमान आहेत, भक्त दुरून पूजेसाठी येतात.

हिंदू धर्मात, भगवान गणेश हे पहिले पूजनीय नाव म्हणून ओळखले जाते. कोणतेही काम करण्यापूर्वी बाप्पाची पूजा अवश्य केली जाते. आज आम्ही तुम्हाला 700 वर्षे जुन्या गणेशमूर्तीबद्दल सांगत आहोत आणि ती एका धगधगत्या Mount Bromo ज्वालामुखीच्या शिखरावर विराजमान आहे.

माउंट ब्रोमो (Mount Bromo) गणेशः

गणपती हे हिंदू धर्मातील मुख्य देवतांपैकी एक आहे आणि कोणतेही काम करण्यापूर्वी प्रथम त्याचे आवाहन केले जाते. श्रीगणेश हे आद्य उपासक असून त्यांच्याशिवाय कोणतेही काम सुरू होत नाही. गेल्या 10 दिवसांपासून प्रत्येक घरात आणि पंडालमध्ये श्री गणेशाची उपस्थिती होती आणि आज त्यांना निरोप दिला जाणार आहे. गणेश चतुर्दशीच्या खास निमित्त आज आम्ही तुम्हाला ज्वालामुखीवर विराजमान असलेल्या 700 वर्ष जुन्या गणेशाच्या मूर्तीबद्दल सांगत आहोत.

गणेशोत्सवाच्या काळात तुम्ही प्रत्येक घरात आणि पंडालमध्ये अनेक मूर्ती बसलेल्या पाहिल्या असतील. महाराष्ट्रात गणेशोत्सव मोठ्या उत्साहात साजरा केला जातो आणि येथे वेगवेगळ्या थीमवर गणेशाची स्थापना केली जाते. पण आज आपण एका खास आणि अनोख्या मूर्तीबद्दल जाणून घेऊया.

मूर्ती कुठे आहे

ज्वालामुखीवर बसलेली ही 700 वर्षे जुनी गणेशाची मूर्ती इंडोनेशियातील माउंट ब्रोमो (Mount Bromo) येथे आहे. येथे गुनुंग ब्रोमो नावाचा ज्वालामुखी आहे, जो सक्रिय आहे आणि त्यातून धूर सतत बाहेर पडत असतो आणि आग देखील दिसते. आश्चर्याची गोष्ट म्हणजे श्री गणेशाची ही मूर्ती ज्वालामुखीच्या तोंडाशी आहे आणि कधीही ज्वालामुखीचा उद्रेक झाला नाही. त्यामुळे या ज्वालामुखीतून निघणाऱ्या आगीपासून भगवान गणेश स्वतः लोकांचे रक्षण करत असल्याची लोकांची श्रद्धा आहे.

Mount Bromo पासून देव रक्षण करतो

ज्वालामुखीच्या आजूबाजूला अनेक लोक राहतात, ज्याला स्थानिक भाषेत तानागर म्हणतात. Mount Bromo ज्वालामुखीच्या मुखाशी असलेली ही गणेशमूर्ती या लोकांसाठी अत्यंत पूजनीय आहे आणि प्रत्येकजण येथे पूजा करण्यासाठी येतो. त्यांच्या रक्षणासाठी श्री गणेश स्वतः येथे उपस्थित असल्याची लोकांची श्रद्धा आहे.

Mount Bromo पर्वत पवित्र मानला जातो

श्री गणेशाची मूर्ती ज्या पर्वतावर आहे त्याला ब्रह्मदेवाचे नाव माउंट ब्रोमो म्हणून ओळखले जाते. हा पर्वत तेनेगर सेमेरू नॅशनल पार्कमध्ये आहे. इंडोनेशियामध्ये अशी अनेक मंदिरे आहेत, ज्यांना पाहून तुम्ही सहज समजू शकता की येथे हिंदू देवी-देवतांना किती महत्त्व दिले जाते.

इंडोनेशियामध्ये हिंदू देवता पूज्य आहेत

तुम्हाला जाणून आश्चर्य वाटेल, परंतु इंडोनेशिया एक असे ठिकाण आहे जिथे सुमारे 141 ज्वालामुखी आहेत आणि त्यापैकी 130 पूर्णपणे सक्रिय आहेत, परंतु असे असूनही, लोकांचे कोणतेही नुकसान होत नाही. कारण श्रीगणेश त्यांचे रक्षण करतात अशी त्यांच्यामध्ये श्रद्धा आहे. गणपती बाप्पाला समर्पित अनेक मंदिरेही येथे आहेत. स्थानिक लोकांच्या म्हणण्यानुसार, या मूर्ती त्यांच्या पूर्वजांनी स्थापित केल्या होत्या आणि तेव्हापासून त्यांची पूजा केली जात आहे.

माउंट ब्रोमो कसे पोहोचायचे

तुम्हाला ही 700 वर्षे जुनी अनोखी मूर्ती पाहायची असेल, तर त्यासाठी तुम्हाला फ्लाइट घेऊन सुराबाया आंतरराष्ट्रीय विमानतळ गाठावे लागेल. येथून तुम्हाला एक बस मिळेल जी तुम्हाला पूरबाया टर्मिनलला सोडते. येथून तुम्ही ब्रोमो पर्वताचा प्रवास सुरू करू शकता. इथपर्यंत पोहोचण्यासाठी तुम्हाला स्थानिक गाईडची मदत घ्यावी लागेल. परत येण्यासाठी टॅक्सी घेतली जाऊ शकते.

माउंट ब्रोमो: एक भूवैज्ञानिक चमत्कार

माउंट ब्रोमो हा टेंगर मासिफचा भाग आहे, जो पूर्व जावामधील एक मोठा ज्वालामुखी संकुल आहे. हा भव्य ज्वालामुखी समुद्रसपाटीपासून २,३२९ मीटर (७,६४१ फूट) उंचीवर उभा आहे. त्याच्या सभोवताली एक विशाल, वाळूचा समुद्र आहे, ज्याला “लौत पासीर” किंवा “वाळूचा समुद्र” म्हणून ओळखले जाते, जे एक इतर जगाचे लँडस्केप तयार करते.

ब्रोमो पर्वतावर सूर्योदय

माउंट ब्रोमो येथील सर्वात जास्त मागणी असलेला अनुभव म्हणजे सूर्योदय पाहणे. माऊंट पेनांजाकन येथील व्ह्यूपॉईंट माउंट ब्रोमो आणि त्याच्या सभोवतालच्या लँडस्केपचे एक चित्तथरारक पॅनोरामा देते कारण सूर्याची पहिली किरणे क्षितिजाला हळूवारपणे चुंबन घेतात आणि रंगांचा एक वास्तविक खेळ तयार करतात.

भेट देण्यासाठी सर्वोत्तम वेळ

माउंट ब्रोमोला भेट देण्याचा आदर्श काळ कोरड्या हंगामात आहे, एप्रिल ते नोव्हेंबर. हवामान आल्हाददायक आहे आणि स्वच्छ सूर्योदय होण्याची शक्यता जास्त आहे.

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Scroll to Top
“Chitrangda Singh’s Hot Party Wear: Get Ready to Sizzle!” “Sonakshi Sinha: A Glamorous Star” Vaani Kapoor’s sexy photo will make your heart beat Gautami Patil’s Hottest Photoshoot Ever Heatwave Alert: Disha Patani’s 10 Hottest Photos Ever! Smiley Faces: Unlocking Happiness Secrets Bhumi Pednekar: Igniting Social Media Conversations From the Heart: Flowers for You Mars: The Story of its Evolution in Pictures Cartoon Meets Creepy