Elon Musk’s Neuralink: now recruiting humans इलॉन मस्क लावणार मानवी मेंदूमध्ये चिप, मानवी चाचणीसाठी मंजूरी, जाणून घ्या काय आहे प्रकरण

इलॉन मस्क, जो अनेकदा X साठी चर्चेत असतो, परंतु यावेळी मस्क त्याच्या ब्रेन इम्प्लांट स्टार्टअप न्यूरालिंकमुळे चर्चेत आहे. या कंपनीला तिच्या पहिल्या मानवी चाचणीसाठी रूग्णांची भरती सुरू करण्यास मान्यता मिळाली आहे. आम्ही तुम्हाला सांगतो की ही चाचणी 6 वर्षे चालेल. Neuralink बद्दल सविस्तर माहिती घ्या.

हायलाइट्स

इलॉन मस्कच्या ब्रेन चिप कंपनीचे नाव न्यूरालिंक (Neuralink) आहे.
न्यूरालिंकला पहिल्या मानवी चाचण्यांसाठी मान्यता देण्यात आली आहे.
केवळ तेच रुग्ण मेंदूच्या प्रत्यारोपणाच्या क्लिनिकल चाचणीत सहभागी होऊ शकतात

Neuralink

इलॉन मस्क त्याच्या विविध कारनामांमुळे चर्चेत राहतो. काही महिन्यांपूर्वी मस्क यांनी मानवी मेंदूमध्ये चिप बसवण्याबाबत बोलले होते, मात्र त्याला मंजुरी मिळाली नाही. मात्र, आता कंपनीच्या ब्रेन चिपच्या पहिल्या मानवी चाचणीसाठी मंजुरी मिळाली आहे. इलॉन मस्क च्या Neuralink या न्यूरोटेक्नॉलॉजी कंपनीने मंगळवारी सांगितले की ते अर्धांगवायूच्या रुग्णांवर केंद्रित केलेल्या सहा वर्षांच्या अभ्यासासाठी मेंदूची चिप बसवू शकतात. यासाठी कंपनीला रुग्णांची भरती करण्यासही मान्यता मिळाली आहे.

Neuralink मध्ये या रुग्णांची चाचणी केली जाणार आहे

मीडिया रिपोर्ट्समध्ये असे दिसून आले आहे की मेंदूच्या प्रत्यारोपणाच्या क्लिनिकल चाचणीमध्ये केवळ मानेच्या दुखापतीमुळे किंवा अमायोट्रॉफिक लॅटरल स्क्लेरोसिस (एएलएस) मुळे अर्धांगवायू झालेल्या रुग्णांचा समावेश केला जाऊ शकतो.
आम्ही तुम्हाला सांगतो की या अभ्यासामुळे रुग्णांना त्यांच्या विचारांसह संगणक कर्सर किंवा कीबोर्ड नियंत्रित करण्याची परवानगी मिळते, ज्यामुळे इम्प्लांटची सुरक्षितता आणि परिणामकारकता योग्यरित्या तपासली जाऊ शकते.
मात्र, हे करण्यासाठी Neuralink च्या संशोधकांना मेंदूला हालचाली नियंत्रित करणाऱ्या भागाशी जोडण्यासाठी रोबोटचा वापर करावा लागेल.

संशोधन पूर्ण होण्यासाठी किती वेळ लागेल?

हा अभ्यास पूर्ण होण्यासाठी सुमारे सहा वर्षे लागतील. मात्र, या संशोधनात किती लोक सहभागी होतील याबाबत अद्याप कोणतीही माहिती नाही.
कंपनीचे म्हणणे आहे की त्यांचे उद्दिष्ट सुरुवातीला किमान 10 रूग्णांमध्ये चिप रोपण करण्याची परवानगी मिळवणे आहे.

कंपनी कधी सुरू झाली

आम्ही तुम्हाला सांगतो की एलोन मस्कने 2016 मध्ये न्यूरालिंकची सुरुवात केली , जी एक न्यूरोटेक्नॉलॉजी कंपनी आहे. मस्कची ही कंपनी प्रत्यारोपण करण्यायोग्य मेंदू-संगणक इंटरफेस विकसित करण्यावर आधारित आहे.
आम्‍ही तुम्‍हाला सांगू शकतो की Neuralink अजूनही विकासाच्या सुरुवातीच्या टप्प्यात आहे. कंपनी सध्या बीसीआयवर काम करत आहे, ज्याचे मानवांमध्ये रोपण केले जाऊ शकते.

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Scroll to Top
“Chitrangda Singh’s Hot Party Wear: Get Ready to Sizzle!” “Sonakshi Sinha: A Glamorous Star” Vaani Kapoor’s sexy photo will make your heart beat Gautami Patil’s Hottest Photoshoot Ever Heatwave Alert: Disha Patani’s 10 Hottest Photos Ever! Smiley Faces: Unlocking Happiness Secrets Bhumi Pednekar: Igniting Social Media Conversations From the Heart: Flowers for You Mars: The Story of its Evolution in Pictures Cartoon Meets Creepy