“Great Wall of India” Kumbhalgarh Fort: कुंभलगड किल्ला 500 वर्षे जुना आहे, जो चीनच्या ग्रेट वॉल नंतरची दुसरी सर्वात मोठी भिंत आहे.

कुंभलगड किल्ला राजस्थानमधील राजसमंद जिल्ह्यात आहे. Kumbhalgarh हा किल्ला 15 व्या शतकात बांधला गेला होता आणि त्याचा मुख्य उद्देश मेवाड आणि मारवाडच्या सीमेचे रक्षण करणे हा होता.

कुंभलगड (Kumbhalgarh) किल्ला:

कुंभलगड किल्ला राजस्थानमधील राजसमंद जिल्ह्यात आहे. हा किल्ला 15 व्या शतकात बांधला गेला होता आणि त्याचा मुख्य उद्देश मेवाड आणि मारवाडच्या सीमेचे रक्षण करणे हा होता. कुंभलगड किल्ल्याची (Kumbhalgarh) भिंत खूप मोठी आहे जी चीनच्या महान भिंतीसारखी दिसते. त्यामुळे ती चीनच्या भिंतीनंतर जगातील दुसरी सर्वात मोठी भिंत म्हणून ओळखली जाते. ही 36 किलोमीटर लांब आणि 15 फूट रुंद भिंत आहे.

Kumbhalgarh किल्ल्याला एकूण 7 दरवाजे आहेत

चीनची ग्रेट वॉल आणि कुंभलगड किल्ल्याची भिंत यांच्यात अनेक समानता आहेत परंतु त्यांच्यात अनेक महत्त्वाचे फरक देखील आहेत. कुंभलगड किल्ल्याच्या भिंतीचा उद्देश वेगळा होता. हे एका राजवाड्याचे रक्षण करण्यासाठी बांधले गेले होते तर चिनी भिंतीचा मुख्य उद्देश त्यांच्या देशाच्या सीमेचे रक्षण करणे हा होता. कुंभलगड किल्ला हा राजस्थानमधील चित्तौडगड नंतरचा दुसरा सर्वात मोठा किल्ला आहे. कुंभलगड किल्ला अरवली पर्वत रांगेत वसलेला आहे. Kumbhalgarh हा किल्ला महाराणा प्रताप यांचे जन्मस्थान आहे. आम्ही तुम्हाला सांगतो की या किल्ल्याला एकूण 7 दरवाजे आहेत. कुंभलगड किल्ला संकुलात अनेक हिंदू आणि जैन मंदिरे आहेत.

इतिहास 500 वर्षांचा आहे

कुंभलगड किल्ला 15 व्या शतकात बांधला गेला आणि 500 ​​वर्षांपूर्वी बांधला गेला. किल्ल्याच्या आत लाइट अँड साउंड शो पाहण्याची संधी आहे ज्यामध्ये किल्ल्याचा इतिहास आणि महत्त्वाच्या घटनांचा तपशील आहे. पर्यटकांचे आकर्षण म्हणूनही ते प्रसिद्ध आहे. रात्रीच्या वेळी किल्ला दिव्यांनी सजवला जातो. असे मानले जाते की मुघल सम्राट अकबरलाही कुंभलगड किल्ला नष्ट करण्यात यश आले नव्हते. कुंभलगड किल्ल्यावर तैनात असलेल्या सैन्याने अकबराच्या प्रयत्नांना तोंड दिले.

कुंभलगड किल्ल्यावर कसे जायचे

हवाई: कुंभलगड किल्ल्यावर जवळच्या विमानतळावरून विमानाने जाता येते. तुम्ही उदयपूर आंतरराष्ट्रीय विमानतळ (उदयपूर विमानतळ) वापरू शकता, जे या ठिकाणासाठी सर्वात जवळचे विमानतळ आहे.

रेल्वेने: कुंभलगड किल्ल्यावर जाण्यासाठी उदयपूर रेल्वे स्टेशन हे सर्वात जवळचे रेल्वे स्टेशन आहे. त्यानंतर तुम्ही टॅक्सी किंवा इतर वाहतूक सेवा वापरून उदयपूरहून कुंभलगड किल्ल्यावर पोहोचू शकता.

रस्त्याने: कुंभलगड किल्ला राजसमंद जिल्ह्यात आहे आणि उदयपूरपासून सुमारे 85 किलोमीटर अंतरावर आहे. तुमचे स्वत:चे वाहन असल्यास तुम्ही स्वतः गडावर पोहोचू शकता किंवा तुम्ही टॅक्सी किंवा बस सेवा वापरू शकता.

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Scroll to Top
“Chitrangda Singh’s Hot Party Wear: Get Ready to Sizzle!” “Sonakshi Sinha: A Glamorous Star” Vaani Kapoor’s sexy photo will make your heart beat Gautami Patil’s Hottest Photoshoot Ever Heatwave Alert: Disha Patani’s 10 Hottest Photos Ever! Smiley Faces: Unlocking Happiness Secrets Bhumi Pednekar: Igniting Social Media Conversations From the Heart: Flowers for You Mars: The Story of its Evolution in Pictures Cartoon Meets Creepy